15:16 ICT Thứ hai, 28/07/2014

Trang nhất » Dịch vụ » Hỏi - Đáp!

Quy định về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như thế nào?

Thứ sáu - 05/04/2013 09:52
Quy định về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như thế nào?
Theo điều 37 của Bộ Luật lao động năm 2012 thì Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động được quy định như sau:
1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.
2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;
b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;
c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.


ĐỌC THÊM CÁC DỊCH VỤ CỦA CÔNG TY NHÂN KIỆT:
· Dịch vụ cho thuê lại lao động (Outsourcing Services)  <<Đọc thêm>>
· Dịch vụ tuyển dụng lao động (Head hunter Services)   <<Đọc thêm>>
· Dịch vụ tính lương (Payroll Services)   <<Đọc thêm>>
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết Logo

Truong Nghiep Vu Binh Duong
Nhan Kiet
Phap Luat Kinh Doanh
Khoa Va Cong Su
Thang Long
Thien Hoa
PAIC-Dau Khi
Báoteel
Nutifoods
BT 6
Foster
Boral
tokyu
lam son
Malaya
Lagyp
BOSCH
3D
VGI
SMH
Anova
Le Gourmet
2-6
Fico

Giới thiệu

Giới thiệu về công ty

Kính gởi: Quý Doanh Nghiệp Lời đầu tiên, Công ty TNHH Cung Ứng Nhân Lực Nhân Kiệt xin gởi đến quý công ty lời chào trân trọng, lời chúc sức khỏe và thành công Trong thị trường kinh doanh mở như trong giai đoạn hiện nay, để tồn tại và phát triển trong môi trường cạnh tranh khốc liệt này, các doanh...

Lĩnh vực hoạt động

Thăm dò ý kiến

Bạn biết tới Nhân Kiệt từ đâu ?

Từ Google.

Từ các máy tìm kiếm khác.

Từ Facebook.

Từ Linked In

Từ Bạn bè

Khác

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 4


Hôm nayHôm nay : 877

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 60611

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 825702

Hỗ trợ trực tuyến






My status
My status